Skip to main content

DK.ROSELYN AKOMBE AELEZEA UOZO WA TUME KIUNDANI.


Kamishna wa zamani wa IEBC Roselyn Akombe akiongea na mwandishi wa Sunday Nation, New Jersey, Marekani, mnamo Oktoba 20, 2017. PICHA: CHRIS WAMALWA / NATION MEDIA GROUP.

Kamishna wa zamani wa tume ya uchaguzi ya Kenya, Roselyn Akombe amesema kuwa kuingilia kati kwa kisiasa kumesababisha kupotea kwa tumaini lolote la tume kufanya uchaguzi wa kuaminika mnamo Oktoba 26.

"Makamishna hawawezi kukubaliana juu ya chochote na kukubali walichofanya, ni kwamba maamuzi yaliyofanywa yangepuuzwa na Sekretarieti.

"Mwishoni, mnakwenda huku na kule bila kufanya maamuzi yoyote ya maana," alisema.



Dr Akombe alidai kuwa wajumbe wa Tume ya Uchaguzi na Mipaka na wafanyikazi wa juu katika sekretarieti walikuwepo kutumikia maslahi ya wanasiasa.

"Maamuzi yanafanyika mahali pengine na kupitishwa kwa kuthibitishwa na kutekelezwa."

"Makamishna na wafanyakazi wa juu katika sekretarieti huwekwa kwa njia ya rushwa na vitisho. Ikiwa hutakubaliana nao basi maisha yako yanakuwa katika hatari," alisema.

Dk Akombe, ambaye alisema kuwa yeye mwenyewe alikabiliwa na vitisho vingi kwa misimamo aliyokuwa nayo wakati wake katika tume, alisema alikimbia nchi kwa sababu maisha yake yalikuwa katika hatari.

"Makamishna wengine walikataa kila maoni niliyotoa ili kuzingatia mapendekezo ya Mahakama Kuu, hivyo msimamo wangu katika tume haukukubalika kwa sababu nilijua kuwa hatuzingatii maagizo ya mahakama," aliongeza.


Akionekana mwenye furaha na kutulia, Dk.Akombe, aliyekua mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa huko New York na kuamua kujiunga na tume hiyo kwa tumaini la kuleta uzoefu wake mkubwa nchini kwake alisema kuwa amegundua udhaifu mkubwa wa kimiundo katika uundwaji wa Tume ya Wafula Chebukati na sekretarieti, na utamaduni wa kuzingatia uzalendo na hatimaye hakuweza kufanya kazi tena.

"Niliamini nilipata kazi kwa sababu mimi nilikuwa na sifa, kulikuwa na wale waliotaka kunifanya kujisikia kuwa sistahili."

"Kimsingi walitaka niwanyenyekee"


Dk. Akombe anaamini kuwa baadhi ya wafanyakazi wa sekretarieti wakiongozwa na Ezra Chiloba, afisa mtendaji ambaye sasa yuko likizo, ndio waliovuruga uchaguzi wa rais wa Agosti 8 ambao ulitenguliwa na Mahakama Kuu.

"Chiloba na timu yake waliwapotosha wajumbe kuhusu nini kinachotokea na kwenye seva za kompyuta."

"Wakati mwenyekiti alipopendekeza kufukuzwa kwao, waliungwa mkono na watu wengi hivyo tukashindwa kutekeleza mabadiliko muhimu ya kutekeleza uchaguzi wa kuaminika," alisema.


Dk Akombe alisema kuwa ukweli kwamba Bwana Chiloba kuchukua likizo na kutokuwepo kwake wakati wa uchaguzi wa marudio hakutafanya uchaguzi huo uwe huru ,wa haki na kuaminika.

Alisema huo ulikua ni uamuzi mdogo sana na uliofanywa ukiwa umechelewa sana.

"Mapendekezo ya kwanza kutoka kwa Mwenyekiti baada ya hukumu ya Mahakama Kuu ilikuwa kwamba baadhi ya wafanyakazi katika sekretarieti, kati yao Chiloba, walipaswa kutoka ikiwa tume ilikuwa inataka kutekeleza uchaguzi wa kuaminika, angalau kukidhi viwango vya Mahakama Kuu."

"Mapendekezo hayo yaliyoandaliwa na mwenyekiti na mimi mwenyewe yalipingwa na wajumbe wengine wa tume ambao ilionekana wazi kuwa ni utii kutoka mahali pengine," alisema.


Alisema kuwa ikiwa hatua kama hiyo ya Bwana Chiloba kukaa kando ilikuwa imetokea wiki nne zilizopita, basi labda Wakenya wengi wangeweza kuamini kuwa walikuwa na maana nzuri.

"Lakini kuondoka sasa siku sita tu kabla ya uchaguzi haifanyi tofauti yoyote."

Akizungumzia wito wake kwa majadiliano kati ya Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa Nasa Raila Odinga ili kuzuia janga linalojitokeza, Dk Akombe alisema ni kosa kwao kuweka maslahi yao mbele ya maisha ya Wakenya.

"Mgogoro huu ni vizuri kama unaweza kupata wajibu wa viongozi - kisiasa, kidini na kiraia - kuongea pamoja ili kutatua.

"Ni wajibu wao wa kimaadili kulinda maisha ya Wakenya."





CHANZO:
nation.co.ke

Comments

Habari Nyingine Kutoka Kioo17 Swahili;

ORODHA YA NCHI 80 AMBAZO MTANZANIA ANARUHUSIWA KUINGIA BILA VIZA.

         Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni amesema kuna zaidi ya nchi 80 ambazo watanzania wanaweza kusafiri bila ya kuwa na viza . Mhandisi Hamad Masauni amesema kuna zaidi ya nchi 80 ambazo watanzania wanaweza kusafiri bila ya kuwa na viza za kusafiria kama ilivyokuwa nchi za afrika Mashariki. Mhandisi Massauni amebainisha hayo leo bungeni wakati akijibu swali la Mbunge wa Mlalo kupitia tiketi ya CCM Rashid Shangazi aliyetaka kujua ni nchi ngapi ambazo watanzania wanaweza kusafiri bila ya kuwa na viza (viza on arrival). "Zipo nchi 16 kwa Afrika ambazo watanzania wanaweza kuzitembelea bila ya kuwa na viza na duniani zipo 67" alisema Masauni. Aidha Massauni amezitaja nchi hizo kuwa ni Benin, Burkina Faso, Cape Verde, Ivory Coast, Djibouti, Gabon, Gambia, Guinea, Guinea­Bissau, Liberia, Mali, Mauritania, Niger, Sierra Leone pamoja na Togo. Pamoja na hayo Masauni amesema...

PAPA ANAFIKIRIA KURUHUSU WATU WALIOFUNGA NDOA KUTUMIKIA KANISA KAMA MAKUHANI.

Papa Francis anafikiria mipango ya kuruhusu wanaume walio katika ndoa kutumikia kanisa kama makuhani Wakatoliki katika maeneo ya mbali ambapo kuna uhaba wa muda mrefu wa huduma za kiroho. Mpango huo unazingatia mapendekezo yaliyotolewa na maaskofu huko Brazili ambao wanalalamika maeneo fulani wanasimamiwa na kuhani mara kadhaa tu kwa mwaka. Chini ya mapendekezo hayo, watu walio kwenye ndoa wenye imani iliyoidhinishwa, inayojulikana kama 'viri probati' na kanisa, wataweza kujiunga na ukuhani. Mpango unaozingatiwa na Vatican hautaruhusu makuhani waliopo kufunga ndoa, ingawa baadhi ya makuhani wa zamani ambao waliondoka kwenye ukuhani kuanza familia wanaweza kuruhusiwa kurudi. Wanasolojia wanaamini kwamba suala la makuhani walio kwenye ndoa linaweza kukubalika kama sheria ya kutokufunga ndoa litachukuliwa kama suala la nidhamu ya kanisa badala ya sheria. Papa Francis haamini kuondoa sheria ya kutokuoa kwa makuhani waliopo itasaidia kutatu...

MWANAMKE WA MIAKA 64 ALIYETAPELIWA $100,000 NA MPENZI ALIYEKUTANA NAE FACEBOOK.

PATRICIA MEISTER (64). Mwanamke mwenye umri wa miaka 64 amesimulia juu ya jinsi alivyotapeliwa dola 100,000 baada ya kupendana na mtu ambaye ambaye hawakuwahi  kukutana . Patricia Meister, kutoka Queensland, Australia alianza uhusiano wa mtandaoni na mtu ambaye alidhani alikuwa mfanyabiashara mwenye umri wa miaka katikati baada ya mtu huyo kumtumiaa ombi la rafiki kwenye Facebook mwaka 2015. Akizungumza na Daily Mail Australia, mwanamke huyo alifafanua wakati alipopiga kichwa juu ya visigino kwa upendo, kabla ya kugundua mpenzi wake wa Italia aitwaye 'Carlos' alikuwa tapeli wa Nigeria. Bi Meister alisema mwanamume huyo alionekana kujali na kufuatilia kila kitu cha maisha yake alipokua anapiga simu kila siku. 'Sijawahi kuwa kwenye tovuti za marafiki(dating websites), na nilokua natumia Facebook kwasababu za kibiashara. Kwa hiyo nilipopata ombi la urafiki, nilidhani haiwezi kuwa na madhara yoyote ", Alisema. 'Nadhani wakati ule, nilikua ...

UGANDA IMEWAFUKUZA WATAALAM WA KIJESHI KUTOKA KOREA YA KASKAZINI.

Uganda imefukuza wataalamu wa kijeshi wa Korea Kaskazini na wawakilishi wa makampuni ya Kaskazini ya Korea, ikiwa ni pamoja na mfanyabiashara wake mkubwa wa silaha za juu kutokana na mataifa ya Kiafrika kukabiliwa na shinikizo la kuzingatia vikwazo vya Umoja wa Mataifa(UN) juu ya mpango wa silaha za nyuklia wa Pyongyang. "Raia wa Korea ya Kaskazini waliobaki katika taifa hilo la Afrika Mashariki ni wanadiplomasia na watu binafsi tu ", Okello Oryem, naibu waziri wa mambo ya kigeni, aliiambia The Associated Press. "Tunafuatana kabisa," alisema Oryem, akiongezea kwamba Uganda ina uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na Korea Kaskazini. Uganda hasa ilidai kuondoka kwa watu wanaowakilisha Shirika la Biashara la Maendeleo ya Madini ya Korea. Ni mkataba wa msingi wa Korea Kaskazini na chini ya vikwazo vya U.N. na U.S. Uhamisho huo unaashiria mabadiliko ya sera kwa serikali ya Uganda, ambayo hapo awali ilikuwa na mahusiano ya mazuri na Pyongyang. Korea ya Kaska...

KIONGOZI MKUU WA UPINZANI NCHINI ZIMBABWE, MORGAN TSVANGIRAI AMEFARIKI DUNIA.

Kiongozi wa upinzani wa Zimbabwe Morgan Tsvangirai amefariki dunia nchini Afrika Kusini, afisa mkuu wa chama chake cha MDC amesema. Bw Tsvangirai, mwenye umri wa miaka 65, aliyekuwa waziri mkuu, alilipotiwa kuwa alikuwa akisumbuliwa na saratani ya koloni. "Amefariki jioni hii, familia yake imenitaarifu"  Makamu wa Rais wa MDC, Elias Mudzuri aliliambia shirika la habari la Uingereza, Reuters. Morgan Tsvangirai alizaliwa mnamo Machi 10, 1952 huko Gutu, Zimbabwe. Baba yake alikuwa mfanyakazi wa mgodi, fundi, na mkulima. Alihudhuria Shule ya Msingi ya Guco ya St. Marks. Kisha alihamishiwa Shule ya Msingi ya Chikara Gutu. Kwa elimu yake ya sekondari, alihudhuria Shule ya High Gokomere. Alikuwa waziri mkuu katika serikali ya mseto ya Zimbabwe tangu 2009 hadi 2013. Katika kazi yake ya awali alionekana kuwa mfanyakazi mwenye bidii sana na alifanya kazi katika mgodi wa madini ya nickel( kwa zaidi ya muongo mmoja. Alipanda cheo haraka kutambuliwa na akain...

AMNESTY INTERNATIONAL YAIONYA SERIKARI YA TANZANIA.

Akizungumza kuhusu habari ya kwamba mkosoaji mkubwa wa serikari ya Tanzania ,Tundu Lissu kupigwa risasi kwenye makao makuu ya Tanzania, Dodoma, Sarah Jackson ambae ni mkurugenzi wa Amnesty International kanda ya Afrika Mashariki ,pembe ya Afrika na nchi za maziwa makuu, Amesema; " Hili shambulio la woga kwa mmoja wa wanasiasa washindani na maarufu linaamsha wasiwasi juu ya usalama wa sauti za wapinzani nchini (Tanzania), katika majira ambayo nafasi ya kutoa maoni inazidi kusinyaa" "Mamlaka lazima iwahakikishie Watanzania ulimwengu kwamba shambulio hili halikuhamasishwa na siasa" "Uhalifu huu usiofaa haupaswi kufagiliwa chini ya zulia, mamlaka za Tanzania lazima zianze uchunguzi makini na wa usawa mara moja kuhakikisha wale waliohusika wanashikiliwa." AWALI: Tundu Lissu, ambaye pia anaongoza chama cha wanasheria, Tanganyika Law Society, ni mkosoaji na mshamuliaji mkali wa Rais John Pombe Magufuli. Alikamatwa Julai kwa kumwita rais diktet...

WANAFUNZI WATENGENEZA DIZELI KWA KUTUMIA MATAILI CHAKAVU.

CAIRO,MISRI; Kikundi cha wanafunzi wa uhandisi huko Cairo wamejenga mashine inayozalisha mafuta mbadala kutoka kwa matairi ya gari. Wanafunzi wa chuo kikuu walifikia wazo wakati walipokuwa wakitafuta mradi wa kuhitimu na kujifunza kuhusu teknolojia kutoka kwa profesa katika chuo kikuu. Mmoja wa wanafunzi, Mohamed Saeed Ali, alisema teknolojia hiyo ni ya gharama nafuu na rahisi kufanya kazi, ambayo ni kwa nini ni kawaida kwa nchi nyingine. "Mtambo huo una chombo ambacho tunaweka matairi yaliyoharibiwa Tunaweka moto chini ya chombo kinachochomwa matairi ambayo itaanza kuenea. Tunaweka mvuke ndani ya condenser ambayo huupoza mvuke, na kinachotoka mwisho ni mafuta ya dizeli. Inafanana sana na dizeli halisi na makaa ya mawe ya kaboni nyeusi yanabaki ndani ya chombo, "alisema. Timu hiyo ina wanafunzi 12, imegawanywa katika vikundi vitatu. Kikundi cha kwanza kiliwajibika kwa utafiti na kubuni, pili kwa ajili ya viwanda na uzalishaji, na kikundi cha tatu kilitafuta wa...